สังคมแห่งการแบ่งปันโลก Socail Network: Facebook Twitter Google+ Blogger Baidu Pinterest Amazon Evernote Flipboard Messenger Gmail Outlook Y! Mail Email PDF Online Print Addthis
niralai
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ
  • UID1
  • สมัครเมื่อ2013-03-04
  • ใช้งานล่าสุด2017-03-26
  • ผู้ติดตาม18
  • ติดตาม2
  • โพสต์1655
  • โปร์ไฟล์http://www.watsuanvang.com/
  • วันเกิด1952-12-19
  • เงิน3390บาท
  • ความดี4303คะแนน
  • จิตพิสัย0คะแนน
  • เครดิต0คะแนน
  • บริจาค0คะแนน
  • ผู้สนับสนุน
  • ถ้วยทอง
  • ดาวราตรี
  • แตรดุริยางค์
  • บริการชุมชน
  • ไฟนักบุกเบิก
  • แฟนพันธุ์แท้
  • โซฟาสีแดง
  • ดารา
  • ผึ้งน้อยจอมพลัง
  • สมาชิก
  • ชื่นชอบ
  • ยอดนักเขียน
ราศีธนู(ราศีของท่าน) :
  • อ่าน : 1378
  • ตอบ : 3

Software สร้างรูปติดบัตร แบบสะดวกง่ายและรวดเร็ว

Pro คุณสามารถเพลิดเพลินกับบริการมากขึ้นหลังจากเชื่อมโยงไปถึงโอ,เข้าสู่ระบบในขณะนี้บาร์ หากคุณยังไม่มีบัญชีกรุณาลงทะเบียนตอนนี้ร่วมกับเรา! X
Software สร้างรูปติดบัตร แบบสะดวกง่ายและรวดเร็ว

ขอบคณที่มา : http://www.anyexposure.com/

การทำรูปติดบัตร อาจเป็นเรื่องไม่ยาก สำหรับหลายๆท่านที่เป็นนักถ่ายภาพในยุคดิจิตอล แต่กับอีกหลายๆท่านที่ไม่คุ้นเคย กับการใช้โปรแกรมจัดการไฟล์ภาพทั้งหลาย  อาจกลายเป็นเรื่องยากในการที่จะจัดทำด้วยตัวเอง
พอถึงเวลาที่ต้องใช้รูปติดบัตร ก็อาจต้องยอมเข้าร้านถ่ายรูป เพื่อให้ทางร้านจัดการให้  ซึ่งก็แน่นอนว่าต้องมีค่าใช้จ่ายที่สูงกว่าทำด้วยตัวเองอย่างแน่นอนซึ่งก่อนหน้านี้ทางเว็บ AE ได้จัดทำระบบ "สร้างรูปติดบัตรออนไลน์"เพื่อ
ช่วยให้ผู้ที่ไม่ถนัดการใช้โปรแกรมจัดการภาพ สามารถอัพโหลดไฟล์รูปที่ถ่ายด้วยตัวเองนั้น จัดเรียงเป็นไฟล์รูปติดบัตรในกระดาษขนาด 4 x 6 นิ้ว และสามารถเซฟไฟล์นั้น เพื่อนำไปใช้อัดรูปจัมโบ้ (4 x 6 นิ้ว) ตามร้านอัดรูปได้เองต่อไป ซึ่งก็จะช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้หลายเท่า   เมื่อเทียบกับที่ต้องไปถ่ายรูปที่ร้านและในตอนนี้ทางเว็บ AE
ได้พัฒนาคุณสมบัติของระบบนี้    อยู่ในรูปแบบของซอฟแวร์สำเร็จรูป Photo ID creator    เพื่อเพิ่มความคล่องตัว
สำหรับผู้ที่ไม่สะดวกในการใช้งานระบบสร้างรูปติดบัตรผ่านทาง Internet (เพราะถ้าเน็ทช้า และไฟล์ใหญ่ ก็อาจจะไม่สะดวกทันใจ ในกรณีที่ต้องทำรูปติดบัตรหลายๆรูป) แต่เมื่อคุณใช้ซอฟแวร์ตัวนี้ ปัญหาดังกล่าวก็จะหมดไปซึ่งโปรแกรมทำรูปติดบัตรที่พัฒนาขึ้นมานี้ จะมีขนาดเล็กเพียง 344 KB เท่านั้น(ZIP file) ไม่ต้องติดตั้งโปรแกรม
อะไรให้ยุ่งยาก สามารถทำงานแบบ Standalone พกไปไฟล์เดียว คลิ๊ก-รัน ได้เลยในระบบ Windows OS จะมีเก็บไว้ใน Thumb drive หรือในเครื่อง Laptop / PC ของคุณไว้ ก็ไม่เสียหลายครับ

(Screen shot) ตัวอย่างภาพหน้าจอ และไฟล์ที่สร้างออกมาจาก "ซอฟแวร์สร้างรูปติดบัตรสำเร็จรูป"

มาลองดูคุณสมบัติของโปรแกรมสร้างรูปติดบัตรนี้ กันครับ
  1. สามารถสร้างรูปติดบัตรขนาดมาตรฐาน ได้ตั้งแต่ 1 นิ้ว, 1.5 นิ้ว, 2 นิ้ว และ 2.5 นิ้ว
  2. โปรแกรมจะย่อหรือขยายไฟล์รูป และจัดเรียงอยู่ในกระดาษขนาด 4 x 6 นิ้ว สร้างออกมาเป็นไฟล์ *.jpg พร้อมสำหรับนำไปใช้พิมพ์
  3. สามารถเลือกสร้างครั้งละขนาด หรือสร้างพร้อมกันทุกขนาด ในคลิ๊กเดียว
  4. หลังจากสร้างไฟล์รูปติดบัตรเรียบร้อยแล้ว โปรแกรมจะเก็บบันทึกไฟล์ในชื่อตามขนาดและเวลาที่สร้าง ไว้ในโฟลเดอร์ที่ตั้งชื่อตามวันที่ๆสร้าง (หน่วยงานที่ต้องทำรูปติดบัตรจำนวนเยอะๆในแต่ละวัน คงจะชอบกันนะครับ)
วิธีการใช้งานโปรแกรมสร้างรูปติดบัตร
  1. ดาวน์โหลดโปรแกรมมาให้เรียบร้อย และ Unzip โปรแกรมออกมา เลือกเก็บไฟล์โปรแกรม ไว้ที่ Drive ไหนในเครื่องก็ได้ครับตามสะดวก
  2. ถ่ายรูปหน้าตรง ในแนวตั้ง โดยถ่ายให้ตัดส่วนถึงช่วงหัวไหล่และหน้าอกโดยประมาณ ยกเว้นแต่จะนำไฟล์ไปตกแต่งแก้ไขในโปรแกรมอื่นก่อน ก็อาจจะถ่ายตามใจชอบได้ครับ (สัดส่วนไฟล์แบบ 4:3 เช่น 800x600 หรือ 1024x768 สวยกำลังดีครับ สัดส่วนแบบ 3:2 รูปอาจจะดูผอมๆไปหน่อย แต่ก็พอใช้ได้ครับ)
  3. ตั้งความละเอียดไฟล์ของกล้องที่ถ่าย ประมาณ 1 ล้านพิกเซล (มากกว่านี้ไม่จำเป็นครับ เปลืองแรงเครื่องเปล่าๆ)
  4. เปิดโปรแกรม > เปิดไฟล์ (ใช้วิธีลากไฟล์ มาปล่อยในหน้าโปรแกรมก็ได้ครับ)
  5. กดเลือกจากแถบเมนูด้านบน ว่าต้องการสร้างรูปติดบัตรขนาดใด   หรือหากต้องการสร้างรูปติดบัตรทุก ขนาด ก็ให้กดเลือกแบบสร้างทุกขนาด และโปรแกรมก็จะสร้างไฟล์ตามขนาดที่เลือกไว้ออกมาให้ครับ
         เพียงขั้นตอนง่ายๆเท่านี้ คุณก็จะได้ไฟล์รูปติดบัตรในกระดาษ 4x6 นิ้ว สำหรับนำไปใช้พิมพ์ หรือใช้อัดรูปตามร้านอัดรูปได้แล้วครับ
          โปรแกรมนี้เป็น Freeware สามารถดาวน์โหลดเพื่อนำไปใช้งาน หรือแจกจ่ายต่อไปได้ฟรี (ห้ามซื้อ-ขายตัวโปรแกรม แต่อาจจะซื้อ-ขายผลลัพท์ที่ได้จากโปรแกรม และบริการของผู้ใช้งาน ตามแต่ผู้ซื้อและผู้ขายจะตกลงกันเองตามสะดวกครับ)

ถูกใจ1

ผู้ถูกใจล่าสุด :

jawajawa
ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์สื่อการสอน ผู้พัฒนา ศูนย์สื่อการสอนพระพุทธศาสนาวัดสวนวาง ต.แม่นางขาว อ.คุระบุรี จ.พังงา  
[และอย่าลืมแสดงความคิดเห็นขอบคุณ ก่อนดาวน์โหลดสื่อการสอนที่นี่]
ตั้งกระทู้-ตอบกระทู้-ส่งข้อความไม่เป็น =>>>คลิกที่นี่วิธีใช้เว็บวัดสวนวาง
ต้องการแสดงความคิดเห็นติชมเสนอแนะเว็บวัดสวนวาง =>>>คลิกที่นี่

คลิกดูรายละเอียดลิงค์แจกสื่อที่นี่
pomtong2008
สมาชิกระดับ I
สมาชิกระดับ I
  • UID1896
  • สมัครเมื่อ2014-03-31
  • ใช้งานล่าสุด2014-04-01
  • ผู้ติดตาม0
  • ติดตาม0
  • โพสต์8
  • โปร์ไฟล์
  • วันเกิด0-0-0
  • เงิน11บาท