สังคมแห่งการแบ่งปันโลก Socail Network: Facebook Twitter Google+ Blogger Baidu Pinterest Amazon Evernote Flipboard Messenger Gmail Outlook Y! Mail Email PDF Online Print Addthis
niralai
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ
  • UID1
  • สมัครเมื่อ2013-03-04
  • ใช้งานล่าสุด2017-03-26
  • ผู้ติดตาม18
  • ติดตาม2
  • โพสต์1655
  • โปร์ไฟล์http://www.watsuanvang.com/
  • วันเกิด1952-12-19
  • เงิน3390บาท
  • ความดี4303คะแนน
  • จิตพิสัย0คะแนน
  • เครดิต0คะแนน
  • บริจาค0คะแนน
  • ผู้สนับสนุน
  • ถ้วยทอง
  • ดาวราตรี
  • แตรดุริยางค์
  • บริการชุมชน
  • ไฟนักบุกเบิก
  • แฟนพันธุ์แท้
  • โซฟาสีแดง
  • ดารา
  • ผึ้งน้อยจอมพลัง
  • สมาชิก
  • ชื่นชอบ
  • ยอดนักเขียน
ราศีธนู(ราศีของท่าน) :
  • อ่าน : 1517
  • ตอบ : 0

โปรแกรมแต่งภาพฟรี PhotoScape คล้าย Photoshop

Pro คุณสามารถเพลิดเพลินกับบริการมากขึ้นหลังจากเชื่อมโยงไปถึงโอ,เข้าสู่ระบบในขณะนี้บาร์ หากคุณยังไม่มีบัญชีกรุณาลงทะเบียนตอนนี้ร่วมกับเรา! X
โปรแกรมแต่งภาพฟรี  PhotoScape คล้าย Photoshop
         ขอแนะนำโปรแกรม PhotoScape เป็นโปรแกรมประเภทตกแต่ง,แก้ไข,ภาพ ที่สำคัญที่สุดคือ เป็นโปรแกรมที่ให้ใช้งานได้ฟรี โดยไม่มีค่าใช้จ่าย (ช่วยให้คุณไม่ต้องกังวลใจกับเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ครับ) และที่สำคัญก็คือ
“รองรับภาษาไทย” ด้วยครับ ทำให้คำสั่งต่างๆ ใช้งานได้ง่ายขึ้นครับ
ดาวน์โหลดโปรแกรมที่นี่ครับ  PhotScape 3.6.3
.
วิธีการติดตั้งก็ทำง่ายๆ เลยครับ แค่ Double Click ที่ไฟล์ setup แล้วทำตามขั้นตอนครับ

หน้าตาของโปรแกรม PhotoScape ครับ

.
จะเห็นได้ว่ามีหัวข้อสำหรับการปรับแต่งภาพมากมายเลยนะครับไม่ว่าจะเป็น

แสดงภาพ – เป็นส่วนของการแสดงภาพที่เราต้องการที่จะดูครับ
แก้ไขภาพ – เป็นส่วนของการแก้ไข,ปรับแต่งภาพในรูปแบบต่างๆ ครับ
แก้ไขภาพเป็นกลุ่ม – เป็นส่วนของการแก้ไขภาพ (เหมือนหัวข้อข้างบน) แต่ส่วนนี้จะช่วยเราในการแก้ไขภาพแบบหลายภาพในทีเดียวครับ
จัดหน้า – เป็นส่วนการจัดการนำภาพหลายๆ ภาพมาจัดตำแหน่งรวมกันในหน้าเดียวครับ (คล้ายๆ หน้าการ์ตูนนะครับ)
รวมภาพ – เป็นการเอาภาพหลายๆ ภาพมาต่อกันเป็นภาพเดียวกันครับ
ภาพเคลื่อนไหว – เป็นการสร้าง,แก้ไขไฟล์ภาพเคลื่อนไหว (.gif , .png)
พิมพ์ – เป็นส่วนการจัดการด้านการพิมพ์งานทั้งหมดครับ
แบ่งภาพ – เป็นส่วนของการแบ่งภาพออกเป็นหลายๆ ส่วน แบบไม่ยุ่งยากครับ
ถ่ายภาพหน้าจอ – เป็นการจับภาพหน้าจอ ( Capture หรือ คำสั่ง Print Screen ใน windows นั่นแหละครับ) โดยสามารถจับภาพหน้าจอทั้งหมดหรือบางส่วนก็ได้ครับ
การเลือกสี – เป็นส่วนของการดูดสีภาพบนหน้าจอครับ
การแปลงไฟล์ RAW – เป็นส่วนการจัดการไฟล์ภาพที่มีนามสกุล RAW ครับ
การเปลี่ยนชื่อไฟล์ (Rename) – เป็นส่วนของการเปลี่ยนชื่อไฟล์ภาพครั้งละจำนวนมากๆ ครับ
Paper Print – เป็นส่วนของ Template หรือ แม่แบบสำหรับกระดาษที่ใช้ในการพิมพ์ครับ
ถ้าเรามาส่วนที่ผู้ใช้งานส่วนใหญ่นิยมใช้ก็คือ“แก้ไขภาพ” เราจะพบคำสั่งมากมาย (แต่ใช้งานง่ายมั่กๆ) ที่ด้านล่างของจอดังรูปข้างล่างนี้ครับ
ส่วน A, B, C เมื่อเรานำรูปใดๆ มาวางแล้ว จะมีคำสั่ง

คำสั่งต่างๆ เกี่ยวกับการแก้ไขภาพในส่วนของหน้าหลักครับ
.
1.  หน้าหลัก ซึ่งจะมีคำสั่งพื้นฐานในการแก้ไขภาพดังนี้ครับ (ส่วน B ) ย่อ / ขยาย, ความสว่าง / สี, ความเข้ม, ความเปรียบต่าง, ความคมชัด, ฟิลเตอร์, เพิ่มแสงวัตถุ, เพิ่มแสงฉากหลัง รวมถึงคำสั่งเกี่ยวกับกรอบรูปทั้งหมดครับ
2.  เพิ่มวัตถุ โดยเราสามารถเพิ่มภาพ,ข้อความ,ลูกเล่นต่างๆ เข้าไปในภาพได้โดยง่ายๆ เลยครับ
3.  ตัดภาพ เราสามารถตัดภาพได้ตามที่เราต้องการเลยครับ
4.   แก้ไขเฉพาะจุด โดยจะมีคำสั่งเฉพาะเช่น แก้ตาแดง,ลบตำหนิ, โมเสค(ทำภาพเบลอๆ) ครับ
.
          เป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นประสิทธิภาพของโปรแกรมตัวนี้แล้ว แทบไม่น่าเชื่อเลยนะครับว่า เป็นฟรีโปรแกรม
อย่างไรก็ดีถ้าคุณได้ใช้โปรแกรมนี้แล้วได้ผลอย่างไร หรือมีข้อสงสัยตรงไหน แสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมที่ด้านล่างบทความนี้ได้เลยครับ เพื่อช่วยเพิ่มความรู้ให้แก่ผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมในภายหลังครับ
ดาวน์โหลดคู่มือวิธีใช้ PhotScape 3.4 ไฟล์ pdf
ขอบคุณที่มา - http://www.manacomputers.com/recommend-free-editor-photo-image-picture-software-photscape-replacement-photoshop/

ถูกใจ0
ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์สื่อการสอน ผู้พัฒนา ศูนย์สื่อการสอนพระพุทธศาสนาวัดสวนวาง ต.แม่นางขาว อ.คุระบุรี จ.พังงา  
[และอย่าลืมแสดงความคิดเห็นขอบคุณ ก่อนดาวน์โหลดสื่อการสอนที่นี่]
ตั้งกระทู้-ตอบกระทู้-ส่งข้อความไม่เป็น =>>>คลิกที่นี่วิธีใช้เว็บวัดสวนวาง
ต้องการแสดงความคิดเห็นติชมเสนอแนะเว็บวัดสวนวาง =>>>คลิกที่นี่

คลิกดูรายละเอียดลิงค์แจกสื่อที่นี่

ขึ้นไปข้างบน
" />